Tiếng việt
Tiếng Anh
Giới thiệu bạn bè  

DiỄn ĐÀn

Cty trích lọc những câu hỏi trong vòng 01 tháng qua để các bạn nắm bắt các thông tin hiện tại, mới nhất đang áp dụng. Phần lớn các câu hỏi của các bạn, chúng tôi trả lời trực tiếp qua hộp mail của các bạn chứ không up hết lên đây. Để được tư vấn chi tiết khóa học các bạn có thể gọi trực tiếp hoặc nhắn tin (nội dung đại khái là cần tư vấn khóa học...) đến số 0918.102.524 thì Cty Thanh Trí sẽ gọi lại tư vấn cho bạn ngay

Hỏi đáp ?

thilc1907@yahoo.com.vn says :
20/07/2019
Chào Cty Thanh Trí Cho em hỏi trong các phương pháp tính giá xuất kho thì phương pháp nào phổ biến nhất ? Cty em đăng ký dùng phương pháp đích danh, em muốn chuyển qua phương pháp bình quân gia quyền được không ?
Thanh Trí says :
21/07/2019
Chào em Phương pháp phổ biến nhất là phương pháp Bình quân gia quyền cuối tháng, các PP còn lại (Lifo, Fifo, đích danh) thì ít sử dụng. Nếu Cty em đã đăng ký với cơ quan thuế sử dụng phương pháp đích danh thì phải sử dụng hết năm tài chính (hết ngày 31/12), qua đầu năm sau mới được sử dụng phương pháp khác (làm công văn gởi cho thuế. Lưu ý có 01 số chi cục thuế không cần gởi công văn cũng được, tự động thay đổi khi bắt đầu năm tài chính mới) *** CÔNG TY THANH TRÍ
tri_luat60@yahoo.com says :
10/07/2019
Chào Cty Thanh Trí Cho em hỏi Cty em làm báo cáo thuế VAT theo quí, như vậy khi làm sổ kế toán em phải kết chuyển VAT được khấu trừ cuối tháng như thế nào ? Em cảm ơn.
Thanh Trí says :
11/07/2019
Chào em Do Cty em làm báo cáo thuế VAT theo quí nên tháng cuối quí (tháng 03, 06, 09.12 hàng năm) em làm bút toán kết chuyển thuế VAT được khấu trừ theo quí ( Có 133/ Nợ 3331), còn các tháng khác không có bút toán này. *** CÔNG TY THANH TRÍ
hoangtudangyeu1985@gmail.com says :
30/07/2019
Chào Cty Thanh Trí Cho em hỏi Thông tư mới nhất qui định về Khấu hao TSCĐ là thông tư nào, thời gian áp dụng ? Em cảm ơn
Thanh Trí says :
31/07/2019
Chào em Kể từ 10/06/2013 : 01 tài sản khi mua vào giá trị từ 30 triệu trở lên, sử dụng trên 01 năm thì gọi là TSCĐ (Xem Thông tư 45/2013/TT-BTC ngày 25/04/2013 để biết thêm qui định thời gian khấu hao của từng loại TSCĐ, trong đó có thời gian k/hao tối đa và tối thiểu, thông thường lấy thời gian k/hao bình quân là tốt nhất) *** CÔNG TY THANH TRÍ
loanle1998@yahoo.com.vn says :
01/07/2019
Chào Công ty Thanh Trí Cty em có mua tài sản dưới 30 triệu, nên em đưa vào công cụ dụng cụ, nhưng em không biết thời gian phân bổ là bao nhiêu năm ? Em xin cảm ơn
Thanh Trí says :
02/07/2019
Chào em Theo Thông tư 45/2013/TT-BTC ngày 25/04/2013 thì kể từ 10/06/2013 : 01 tài sản khi mua vào giá trị dưới 30 triệu thì gọi là công cụ dụng cụ, thời gian phân bổ CCDC không quá 03 năm (thời gian phân bổ do DN tự quyết định) *** CÔNG TY THANH TRÍ
luubinhthanh26@yahoo.com.vn says :
10/06/2019
Chào Công ty Thanh Trí. Em đang làm Tờ khai thuế TNDN tạm tính quí , em không biết áp dụng thuế suất thuế TNDN là 20% hay 22%. Công ty tư vấn giúp em. Xin cảm ơn
Thanh Trí says :
12/06/2019
Chào em Từ 01/01/2016 các DN áp dụng thuế suất thuế TNDN mức phổ thông là 20% kể cả DN mới thành lập *** CÔNG TY THANH TRÍ
Phuongbaby1989@yahoo.com.vn says :
29/06/2019
Chào anh/ chị Vui lòng tư vấn cho em khi nào thì nộp báo cáo thuế TN cá nhân theo tháng, khi nào theo quí . Xin cảm ơn
Thanh Trí says :
30/06/2019
Chào em *** Căn cứ Điểm 1 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013, các bạn cần nắm 01 số ý chính sau : *** Việc Cty khai thuế TNCN theo tháng hoặc quý được xác định một lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế (nghĩa là trong tháng đó có nhân viên trong Cty phải nộp thuế TNCN. Nếu số khấu trừ trong tháng đó >50 tr thì khai theo tháng, ngược lại thì theo quí) và áp dụng cho cả năm tính thuế (nghĩa là trong năm tài chính, khai tháng thì khai tháng hết cả năm; khai quí thì khai quí hết cả năm. Không có lẫn lộn lúc khai tháng lúc khai quí trong 01 năm tài chính) *** Nếu Cty áp dụng hình thức khai thuế GTGT theo quí thì Tờ khai thuế TNCN cũng được khai theo quí. *** Như vậy việc xem 01 Cty khai thuế TNCN theo tháng hay theo quí chỉ áp dụng cho Cty đang khai thuế GTGT theo tháng, cụ thể như sau: Nếu số thuế khấu trừ trong tháng từ 50 triệu đồng trở lên thì thực hiện khai thuế theo tháng. *** CÔNG TY THANH TRÍ
trangK16_1989@gmail.com says :
28/06/2019
Chào anh / chị Xin tư vấn cho em mức giảm trừ gia cảnh hiện đang áp dụng khi tính thuế TN cá nhân
Thanh Trí says :
29/06/2019
Chào em Căn cứ Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013, các khoản giảm trừ phổ biến dưới đây các bạn cần nhớ: *** Giảm trừ gia cảnh cho bản thân : 9.000.000 đ/tháng *** Giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc : 3.600.000 đ/tháng *** CÔNG TY THANH TRÍ
nhungvo_nt1988@gmail.com says :
15/07/2019
Chào Cty Thanh Trí Vui lòng cho em Biểu thuế TNCN lũy tiến từng phần hiện đang áp dụng. Xin cám ơn
Thanh Trí says :
16/07/2019
Chào em Em tham khảo Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 để biết Biểu thuế TNCN lũy tiến từng phần hiện đang áp dụng *** CÔNG TY THANH TRÍ
haketoanK18@yahoo.com.vn says :
21/06/2019
Chào công ty Thanh Trí Nhân viên công ty có dùng xe chở hàng giao cho khách, sau đó lấy hóa đơn xăng về để đưa vào chi phí. Cho em hỏi chi phí này có hợp lý, hợp lệ không ?
Thanh Trí says :
23/06/2019
Chào em *** Hóa đơn mua xăng nếu muốn đưa vào chi phí thì công ty phải có xe và cà vẹt xe đó phải đứng tên Cty mới được (ví dụ này cho thấy sự hợp lý mà chưa hợp lệ, nghĩa là Cty có phát sinh chi phí đổ xăng cho nhân viên là chi phí hợp lý nhưng nếu cà vẹt chiếc xe đó không đứng tên Cty là chưa hợp lệ, do đó trong trường hợp này hóa đơn mua xăng không được kê khai thuế, không được tính vào chi phí) *** CÔNG TY THANH TRÍ
thuyKT_Pro92@gmail.com says :
03/07/2019
Chào Công ty Cty được chuyển lỗ trong thời gian bao lâu vậy chị ?
Thanh Trí says :
04/07/2019
Chào em *** Căn cứ Điều 7, Nghị định 218/2013/NĐ-CP, Doanh nghiệp có lỗ thì được chuyển lỗ sang năm sau, số lỗ này được trừ vào thu nhập chịu thuế. Thời gian được chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ. *** CÔNG TY THANH TRÍ
tungjudo90@gmail.com says :
10/06/2019
Chào Công Ty Thanh Trí Cho em thắc mắc thuế môn bài là gì và mức đóng như thế nào. Em cám ơn.
Thanh Trí says :
11/06/2019
Chào em *** Thuế môn bài là một khoản thu có tính chất lệ phí thu hàng năm từ các cơ sở hoạt động sản xuất kinh doanh thuộc tất cả thành phần kinh tế. *** Tất cả tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất kinh doanh (bao gồm cả các chi nhánh, cửa hàng, nhà máy, phân xưởng,... trực thuộc đơn vị chính) đều thuộc đối tượng nộp thuế môn bài. *** Mức thuế môn bài năm 2017 :*** Bậc 1: Vốn KD từ 10 tỷ trở lên đóng 3.000.000 đ *** Bậc 2 :dưới 10 tỷ đóng 2.000.000 đ *** Các Chi nhánh, kho hàng, VP đại diện ... đóng 1.000.000 đ *** CÔNG TY THANH TRÍ

Các thắc mắc liên quan đến Thuế - Kế toán của Thanh Trí
(Mời bạn đặt câu hỏi ở form bên dưới, Thanh Trí sẽ trả lời bạn trong vòng 24h)

Họ tên: *  
Địa chỉ:  
Điện thoại:  
Địa chỉ email: *  
Tiêu đề: *  
Nội dung: *  
   
   
Hình ảnh công ty
  • hinh cty
  • h4
  • h3
  • h2
Lịch khai giảng
Quảng cáo
qc 1
qc6
qc 3
qc 4
qc 5
quang cáo 6
Hỗ trợ trực tuyến
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
P.Kế toán
Tư vấn trực tiếp
Lượt truy cập
Đang online : 9
Lượt truy cập :1352551